CSKH: 0906 870 699 (Thứ 2 - 6 / 09:00 - 18:00)

Chuyển hộ khẩu, chuyển luôn biển số xe được không?

Khi chuyển hộ khẩu sang tỉnh khác, liệu chủ xe có thể đổi biển số xe theo tỉnh trong hộ khẩu? Hãy cùng tham khảo bài viết dưới đây nhé!

Lúc trước em mua xe và đăng ký biển 38. Bây giờ em chuyển hộ khẩu vào Bình Dương, nếu muốn đổi biển số sang biển Bình Dương thì phải làm sao ạ?

Các trường hợp cấp đổi cấp lại biển số được quy định rõ trong Khoản 2 Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ 01/08/2020):

Đối tượng cấp đổi, cấp lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng hoặc bị mất hoặc chủ xe có nhu cầu đổi biển số 3, 4 số sang biển số 5 số; xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen.

Về vấn đề thu hồi biển số xe, Điều 15 Thông tư 58/2020/TT-BCA có quy định:

1. Xe hỏng không sử dụng được hoặc xe bị phá hủy do nguyên nhân khách quan.

2. Xe tháo máy, khung để thay thế cho xe khác.

3. Xe tạm nhập của cơ quan, tổ chức, cá nhân nước ngoài tái xuất hoặc chuyển nhượng tại Việt Nam.

...

Như vậy, việc bạn đổi biển số xe từ Hà Tĩnh sang Bình Dương do chuyển hộ khẩu là chưa đủ căn cứ và không thuộc các đối tượng cấp lại biển số theo quy định.

Carmudi Vietnam là website hàng đầu trong việc cung cấp thông tin và trao đổi mua bán ô tô đáng tin cậy nhất tại Việt Nam!

Đánh giá:
0/5 (0 đánh giá)
Tôi cần bán xe cũ