Trở thành người lái xe thông thái: Cập nhật ngay thông tin về niên hạn sử dụng xe ô tô

Nhiều người cứ cho rằng xe ô tô không có hạn sử dụng. Nhưng sự thật có đúng như vậy? Và nếu có hạn sử dụng, vậy niên hạn theo quy định pháp luật là bao nhiêu năm?

Theo Nghị định 95/2009/NĐ-CP quy định niên hạn sử dụng xe ô tô chở hàng và xe ô tô chở người, được ban hành ngày 30/10/2009 và Thông tư hướng dẫn số 21/2010 của Bộ Giao thông Vận tải ngày 10/8/2010, niên hạn sử dụng xe ô tô được quy định như sau:

– Không quá 25 năm với ô tô chở hàng; ô tô chở người quá niên hạn sử dụng được chuyển đổi thành ô tô chở hàng; ô tô chở hàng chuyển đổi thành ô tô chuyên dùng; và ô tô chuyên dùng, ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái) chuyển đổi thành ô tô chở hàng.

– Không quá 20 năm với ô tô chở người từ 10 chỗ ngồi trở lên (kể cả chỗ người lái); và ô tô chở người chuyên dùng chuyển đổi thành ô tô chở người dưới 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái).

Trở thành người lái xe thông thái: Bổ sung ngay thông tin về niên hạn sử dụng xe ô tô

Ô tô chở người quá niên hạn sử dụng được chuyển đổi thành ô tô chở hàng

– Không quá 17 năm với ô tô chở người chuyển đổi công năng, ô tô chở hàng đã chuyển đổi thành ô tô chở người trước ngày 1/1/2002.

– Không có niên hạn sử dụng với ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả người lái), ô tô chuyên dùng, xe rơ-moóc và sơ-mi rơ-moóc .

Vậy niên hạn sử dụng xe ô tô được tính từ khi nào?

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định 95/2009/NĐ-CP được tính theo năm, kể từ năm sản xuất của ô tô và xác định căn cứ theo thứ tự ưu tiên sau:

- Số nhận dạng của xe (số VIN); Số khung của xe; Các tài liệu kỹ thuật (bao gồm Catalog, sổ tay thông số kỹ thuật, phần mềm nhận dạng hoặc các thông tin của nhà sản xuất);

- Thông tin trên nhãn mác của nhà sản xuất được gắn hoặc đóng trên ô tô;

- Hồ sơ lưu trữ như: Giấy chứng nhận chất lượng;

- Phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng đối với ô tô sản xuất trong nước;

- Biên bản kiểm tra hoặc nghiệm thu, Giấy chứng nhận chất lượng phương tiện cơ giới đường bộ cải tạo đối với ô tô cải tạo;

- Hồ sơ gốc do cơ quan công an quản lý;

- Chứng từ nhập khẩu.

Trở thành người lái xe thông thái: Bổ sung ngay thông tin về niên hạn sử dụng xe ô tô

Không có niên hạn sử dụng với ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi (kể cả người lái)

Ô tô không có ít nhất một trong những tài liệu, hồ sơ, cơ sở nêu trên được coi là hết niên hạn sử dụng.

Đối với các loại ôtô cải tạo hoặc chuyển đổi công năng sử dụng, thời điểm áp dụng niên hạn sẽ được tính từ năm sản xuất đến trước khi chuyển đổi. Ngoài ra, còn có một số trường hợp đặc biệt khi được Thủ tướng Chính phủ cho phép, niên hạn sử dụng được tính từ năm đăng ký xe ô tô lần đầu.

Đi xe ô tô hết niên hạn bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ vào điểm B khoản 5, điểm d khoản 6, Điều 16 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông.

5. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Điều khiển xe quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông (đối với loại xe có quy định về niên hạn sử dụng);

Trở thành người lái xe thông thái: Bổ sung ngay thông tin về niên hạn sử dụng xe ô tô

Niên hạn của ô tô chở người từ 10 chỗ ngồi trở lên là không quá 20 năm 

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau:

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 5 Điều này bị tịch thu phương tiện và bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01-03 tháng.

Không những vậy ở điểm i, khoản 3 Điều 28 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định thêm:

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đến 6.000.000 đồng với tổ chức kinh doanh vận tải, dịch vụ hỗ trợ vận tải thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau:

i) Sử dụng phương tiện kinh doanh vận tải có chất lượng hoặc niên hạn sử dụng sử dụng không đảm bảo điều kiện của hình thức kinh doanh đã đăng ký, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b, khoản 5 Điều 16 Nghị định này;

Như vậy, người sử dụng nên lưu ý trang bị thêm những kiến thức về niên hạn xe trên để đảm bảo không vi phạm quy định pháp luật. Xe đã quá niên hạn thì cũng quá cũ rồi, hãy nâng cấp ‘xế” của mình để đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông.

Theo Cartimes.vn

Đánh giá:
0/5 (0 đánh giá)