CSKH: 0906 870 699 (Thứ 2 - 6 / 09:00 - 18:00)

Xe bị hư hỏng có phải tiếp tục đóng phí sử dụng đường bộ không?

Tình trạng xe ô tô bị hư hỏng và không thể sử dụng tiếp là một vấn đề khá phổ biến. Tuy nhiên, một số chủ xe vẫn loay hoay với việc mình có phải chịu phí đường bộ hay không cũng như các thủ tục liên quan để ngừng đóng loại phí này.

Căn cứ vào khoản 2 Điều 2 Thông tư số 293/2016/TT-BTC, xe ô tô không chịu phí sử dụng đường bộ trong các trường hợp sau:

  • Bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai.
  • Bị tịch thu hoặc bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe.
  • Bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên.
  • Xe kinh doanh vận tải thuộc các hợp tác xã, doanh nghiệp kinh doanh vận tải tạm dừng lưu hành liên tục từ 30 ngày trở lên.
  • ...

Như vậy, đối với trường hợp xe hư hỏng không sử dụng được nữa thì sẽ không phải đóng phí sử dụng đường bộ theo quy định.

Các hồ sơ cần làm để không đóng phí sử dụng đường bộ bao gồm:

  • Giấy đề nghị trả phí theo mẫu tại Phụ lục số 02 ban hành kèm theo Thông tư số 293/TT-BTC;
  • Bản phô tô các giấy tờ chứng minh thời gian không được sử dụng phương tiện quy định tại điểm a và b khoản 2 Điều 2 (như: Quyết định tịch thu xe của cơ quan có thẩm quyền, văn bản thu hồi giấy đăng ký và biển số xe);
  • Bản phô tô biên lai thu phí. Trường hợp bị mất biên lai thu phí, chủ phương tiện để nghị đơn vị đăng kiểm nơi nộp phí cấp lại bản sao biên lai thu phí.

Carmudi Vietnam là website hàng đầu trong việc cung cấp thông tin và trao đổi mua bán ô tô đáng tin cậy nhất tại Việt Nam!

Đánh giá:
0/5 (0 đánh giá)
Tôi cần bán xe cũ