CSKH: 0906 870 699 (Thứ 2 - 6 / 09:00 - 18:00)

Bán xe cực nhanh, chỉ cần để lại thông tin

Thông tin đã gửi thành công. Team Carmudi sẽ gọi bạn lại ngay trong vòng 24h
Có lỗi xảy ra, vui lòng quay lại sau.

Xe ô tô không bật xi nhan sẽ bị xử phạt như thế nào?

Đối với vi phạm không bật đèn xi nhan của ô tô được chia thành hai trường hợp: lỗi chuyển làn không xi nhan và lỗi chuyển hướng không xi nhan.

Trường hợp chuyển hướng nhưng không có tín hiệu báo hướng rẽ, mức xử phạt được quy định tại điểm c Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

Xe ô tô không bật xi nhan sẽ bị xử phạt như thế nào?

Còn với lỗi vi phạm khi chuyển làn nhưng không bật đèn tín hiệu xi nhan, mức xử phạt được quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm g khoản 5 Điều này;”

Bên cạnh đó, người điều khiển ô tô sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy pháp lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng trong trường hợp chuyển hướng (rẽ phải, rẽ trái) không xi nhan mà gây tai nạn giao thông.

Carmudi Vietnam là website hàng đầu trong việc cung cấp thông tin và trao đổi mua bán ô tô đáng tin cậy nhất tại Việt Nam!

Đánh giá:
5/5 (10 đánh giá)
Tôi cần bán xe cũ