CSKH: 0906 870 699 (Thứ 2 - 6 / 09:00 - 18:00)

Bán xe cực nhanh, chỉ cần để lại thông tin

Thông tin đã gửi thành công. Team Carmudi sẽ gọi bạn lại ngay trong vòng 24h
Có lỗi xảy ra, vui lòng quay lại sau.

Lỗi vượt đèn vàng có được yêu cầu bằng chứng cụ thể?

Đối với những trường hợp vi phạm giao thông nào thì người vi phạm được quyền yêu cầu có bằng chứng cụ thể?

"Xin chào. Em muốn hỏi về những lỗi vi phạm giao thông mà mình được yêu cầu có bằng chứng cụ thể. Chẳng hạn như trường hợp vượt đèn vàng nhưng CSGT lại nói vượt đèn đỏ thì phải làm sao? Xin chân thành cám ơn."

loi-vuot-den-vang-co-duoc-yeu-cau-bang-chung-cu-the

1. Khoản 3 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định:

“3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:

a) Tín hiệu xanh là được đi;

b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;

c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường”.

Theo Luật, nếu bạn vượt đèn vàng khi đèn sắp sang đỏ là bạn đã vi phạm Luật an toàn giao thông đường bộ.

2. Sau khi thông báo bạn đã vi phạm an toàn giao thông đường bộ, CSGT sẽ chỉ rõ cho bạn đã vi phạm lỗi như thế nào. Nếu bạn vẫn chưa nhận diện được lỗi của mình thì có thể yêu cầu được xem hình ảnh thu được về hành vi vi phạm. CSGT sẽ cho bạn xem ngay nếu đã có hình ảnh thu được tại đó. Nếu chưa có thì bạn sẽ được hướng dẫn đến bộ phận xử lý để xem.

Quy định tại mục a, khoản 2, điều 16, chương V tại Thông tư 65/2012/TT-BCA cho thấy bạn hoàn toàn có quyền được xem chứng cứ về lỗi vi phạm của mình.

Carmudi Vietnam là website hàng đầu trong việc cung cấp thông tin và trao đổi mua bán ô tô đáng tin cậy nhất tại Việt Nam!

Đánh giá:
0/5 (0 đánh giá)
Tôi cần bán xe cũ